ผ่าพิภพไททัน
ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดผ่าภิภพไททัน .. กรุณาแนะนำตัวที่ "กองกำลังทหารฝึกหัด" ครับ
ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดผ่าภิภพไททัน .. กรุณาแนะนำตัวที่ "กองกำลังทหารฝึกหัด" ครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บอร์ดของคนรัก Attack On Titan (ผ่าพิภพไททัน)

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)
ยินดีต้อนรับ

Top posters
Luna Jarvis (11631)
ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_vote_lcapความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_voting_barความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_vote_rcap 
Nodachi D Law (7048)
ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_vote_lcapความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_voting_barความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_vote_rcap 
Mirena (5689)
Estron S. Galiper (4805)
parany (4710)
Liqueur Beverages (3255)
koala_Leonhardt (2234)
Hanzi Zoe (2233)
Killian L. Fuchs (1954)
Kitomiya Kitomay (1861)
แฟนเพจ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
prawploy
ระดับหัวกะทิ
prawploy

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Mar 29, 2014 3:58 pm

ต่อไปเราจะมาเปิดปมความจริง(เล็กๆน้อยๆ) เกี่ยวกับไททั่นเจ้าค่ะ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ Original

ไททั่นของแต่ละคน (ตายละ O[]O)

ที่จริงแล้วคอลั่มนี้เป็นสปอยด์ของเว็บเว็บหนึ่งน่ะเจ้าค่ะ แต่เขาพูดไม่รู้เรื่องเท่าไรเลยขอมานั่งแปรความสักหน่อยเจ้าค่ะ =w=

หัวข้อแรกคือ ลักษณะไททั่น

หลายคนคงจะรู้จากในเรื่องจริงๆกันคร่าวๆแล้วว่าไททั่นคุง(?)จะไม่สนใจสิ่งมีชีวิตอื่นนอกจากมนุษย์ ในชั่วโมงเรียนทฤษฎีของทหารฝึกหัดที่เอเรน้อย(?)เรียนอยู่ ครูผู้สอนเขาได้บอกว่ามีบันทึกของนายทหารคนหนึ่ง...เอ หรือว่าการสันนิษฐานทฤษฎีหรือเปล่าก็ไม่รู้เจ้าค่ะ เขาบอกว่า  ต่อให้ไททั่นไม่กินมนุษย์ก็สามารถอยู่ได้ถึง 100 ปี!!!

คำถามที่ว่าทำไมไททั่นถึงต้องกินคน ก็มีคนมาสปอยด์ว่า
"แล้วไททั่นที่กินมนุษย์น่ะ อาจทำไปด้วยความสะใจ เพราะมันกินไปแล้วอ้วกออกมา"

เจริญตายล่ะ กินแล้วอ้วก สรุปก็คือไททั่นคงนึกสนุกที่จะได้กินคนเป็นการบันเทิงหรรษา(ไม่)เล็ก(ไม่)น้อยซะล่ะมั๊งเจ้าคะเนี่ย? =   =

ต่อไปเป็นสปอยด์ว่าไททั่นเพิ่มจำนวนได้อย่างไร
"พวกไททั่นจะเพิ่มจำนวนโดยการรับความร้อนจากดวงอาทิตย์ แล้วอ้วกออกมาเป็นไททั่น หรือ ก็คือคนที่ถูกไททั่นกินไปนั่นแหละ แล้วกลายเป็นไททั่น อันเป็นสาเหตุที่ว่าทำไมไททั่นธรรมดาถึงเคลื่อนตัวไม่ได้ตอนกลางคืน(นาฬิกาชีวภาพของมนุษย์สั่งให้ง่วง)  ...ยกเว้นพวกวิปริต"

คือ...จุดๆนี้น่าสงสัยนิดหนึ่งเจ้าค่ะ ที่ว่าอ้วกมาเป็นไททั่น คือ ดิฉันไม่เคยเห็นเลยสักนิดนะเจ้าคะ =[]=  แต่ต่อมาก็มีอีกสปอยด์แย้งข้อความนี้ว่า
"ไททั่นไม่ได้เพิ่มจำนวนด้วยการอ้วกออกมา แต่เกิดจากแปลงร่างของมนุษย์ที่อยู่ในร่างกายไททั่นแปลงร่างเป็นไททั่นเหมือนกับเอเรน..."

อันนี้ก็อลังการงานเขียนจริงๆ แต่ดิฉันก็คิดว่าพอน่าเชื่อถืออยู่เหมือนกัน เพราะว่ามันมีการพิสูจน์จากเอเรนตัวจริงๆแล้ว (ที่ตอนที่ 7 ที่เอเรนกลายเป็นไททั่นน่ะ พี่เค้าโหดจริงๆ =_=)  ส่วนหลักฐานที่ว่ามนุษย์กลายเป็นไททั่นนั้นก็มีรูปนี้น่ะเจ้าค่ะ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ Original

(ไม่ทราบเหมือนกันนะเจ้าคะว่านี่เป็นคนเดียวกันจริงๆหรือเปล่า? แต่พอดีเห็นว่าหน้าตาคล้ายกันมาก อาจเป็นคนแปลงร่างเป็นไททั่นจริงๆก็ได้เจ้าค่ะ)

ต่อไปเป็นสปอยด์ว่าทำไมต้องฟันที่ท้ายทอยของไททั่น
"มีอีกนิดหนึ่งคือท้ายทอยไททั่น ถ้าเปรียบร่างกายไททั่นเป็นมนุษย์แล้ว จุดนั้นจะเป็นจุดศูนย์รวมเส้นประสาท เป็นไขกระดูกสันหลัง ที่ขนสารอะไรสักอย่างเพื่อไปฟื้นฟูร่างกาย พอเกิดแผลใหญ่ตรงจุดนั้นหรือถูกกระทบกระเืืทือนอย่างรุนแรง (ต้องเกิดแผลใหญ่จริงๆ เพราะถ้าตื้นๆ มันจะไม่ครณาประสาท)  ก็จะทำให้เส้นประสาทพวกนั้นขาดไป เชื่อมต่อกับสมองไม่ได้

(ส่วนถัดไปขอเพิ่มเติมจากความคิดดิฉันเองนะเจ้าคะ) จากที่เรียนมาเหมือนว่าไขสันหลังจะคอยส่งข้อมูลทางเส้นประสาท หากถูกทำลายจะทำให้เสียความรู้สึกต่างๆไป แล้วร่างกายเกิดการสลบ หรือขั้นหนักสุดคือตายไป  จุดอ่อนที่ต้องฟันเป็นระยะคือ แนวตั้ง 10 เซนติเมตร แนวนอน 1 เมตร (ต้องพยายามกดมีดให้ลึกด้วย)

แต่ว่าที่ฮันซี่เปิดคอไททั่นดูก็ไม่พบอะไรที่แปรสภาพมาจากไททั่นเลย  แต่ก็มีไททั่นที่หน้าเหมือนแม่ของโคนี่(น้องหนูหัวเกรียน)พูดกับโคนี่ว่า 'ยินดีต้อนรับกลับบ้าน' เหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไรนัก..."

มึนนะขอรับ บอกตรงๆว่าดิฉันมึนขอรับ ทฤษฎีบานเบอะแบบนี้ดิฉันต้องนั่งตีความให้เป็นภาษาแทบตายเลยเจ้าค่ะ =_=   แต่ว่ามีจุดบกพร่องนิดหน่อยที่บอกว่าตรงท้ายทอยจะมีไขสันหลังที่คอยรับสารอะไรบางอย่างจากสมองเพื่อฟื้นฟูร่างกาย... จริงๆแล้วไม่น่าจะใช่เท่าไรเพราะว่า เมื่อเกิดบาดแผลแล้ว จะมีเกล็ดเลือดคอยปิดปากแผล แล้วเซลล์ที่ฉีกขาดไปนั้นจะเริ่มแตกตัวและฟื้นฟูบาดแผลมากกว่า แล้วเมื่อหมายถึงไททั่น บางทีก็อาจจะประมาณการกระตุ้นแตกตัวเพิ่มพูลของเซลล์อาจจะรวดเร็วทั้งเนื้อทั้งกระดูกก็เป็นได้(คิดว่า)  แต่ว่าดิฉันก็ไม่สามารถสรุปอะไรได้มากนักเท่าไรเพราะว่ามันก็ขึ้นอยู่กับร่างกายไททั่นน่ะเจ้าค่ะ -^-

หัวข้อต่อไป เป็นเรื่องเกี่ยวกับไททั่นทั้งที่มาและเรื่องราวที่(สันนิษฐาน)ว่าแท้จริง

"เรื่องของไททั่น และปริศนาต่างๆทั้งหมด แท้จริงแล้วมาจากพ่อของเอเรนเป็นคนสร้างไททั่นขึ้นมาเอง แล้วใช้ให้สร้างกำแพง 50 เมตร ขึ้นมา   พวกนักบวชจึงคิดว่าคนสร้างกำแพงคือพระเจ้า  พ่อของเอเรนจึงอยากให้เอเรนมาที่ห้องใต้ดินเพื่อจะบอกความลับทั้งหมด!!!"

โอ้บระเจ้า! นี่มันคือความจริงครั้งยิ่งใหญ่เลยนะเจ้าคะเนี่ย =[]=   แต่ว่าดิฉันก็ยังงงงวยอยู่ดี เพราะไททั่นกับกำแพงนั่นมันตั้งแต่ 100 ปีที่แล้วนู่น~  แต่ถึงจะมีคนแย้งแบบนี้ ก็ยังมีคนยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงอยู่ดี??? เอาล่ะเจ้าค่ะ ถ้าใครทราบอะไรก็บอกดิฉันเพิ่มเติมได้นะเจ้าคะ เพราะตอนนี้...ดิฉันจะเป็นบ้า!!!

สปอยด์ถัดมานี่ค่อนข้างน้อยมาก
"ไททั่นลิงเกิดจากไททั่นวิปริต และพูดได้ด้วย เป็นตัวเดียวที่สูง 17 เมตร...
สันนิษฐานว่าไททั่นลิงอาจเป็น original ที่เก่าแก่ที่สุด อาจมีร่างต้นเป็นมนุษย์โบราณที่ถูกค้นพบ และก่อให้เกิดไททัน original ทั้งมวล"

ไม่รู้จักนะขอรับว่าไททั่นลิงคืออะไร ดิฉันยังดูไม่ถึงเหมือนกันเจ้าค่ะ (แป่ว =w=) แต่ก็เอาเป็นว่าเราก็ทราบแล้วล่ะเจ้าค่ะว่าทำไมไททั่นลิงถึงเคลื่อนไหวได้ตอนกลางคือ(เพราะมันเกิดจากไททั่นวิปริตไง)

อันนี้คือการสปอยด์เนื้อเรื่องของ ภาค 2
"ในภาค SS2 ผมอ่านหนังสือการ์ตูนถึงตอนที่ หน่วยสำรวจ ได้บุกไปช่วยเอเรน กับ ยูมิล ที่โดนไรเนอร์กับเบลทูธจับตัวไป  จากนั้นได้พบไททันที่กินเเม่ของเอเรน เเต่เอเรนได้รับพลังไททันใหม่ โดยการเรียก พวกไททันไปรุมกินไอ้ไททันที่กินเเม่ของเอเรน (เหมือนพลังของเเอนนี่) เเละไปรุมกิน ไรเนอร์
ไรเนอร์นี่อย่างโหดเลยครับ ตอนเเปลงร่างเป็นไททัน เห็นชกพวกไททันปลิวไปกว่า 10 เมตร เลย
รู้สึกว่า SS2 ริไวล์ ไม่ได้ออกโรงเลยครับ เหมือนเป็นผู้สังการเเล้ว"

อ้าว!?! หนังสือภาค 2 ออกแล้วเหรอ เพิ่งรู้นะเจ้าคะเนี่ย =[]= พอดีตามโลตัสมันไม่ค่อยมีหนังสือการ์ตูนขายเท่าไรเลยไม่รู้เรื่อง แต่ก็รู้ว่าหนังสือการ์ตูนออกแล้วเพราะเพื่อนเอามาให้ยืมอ่านน่ะเจ้าค่ะ   ...พออ่านถึงตรงนี้ก็ถึงบางอ้อเลยว่าไรเนอร์เป็นใคร แต่ก็ไม่คิดว่าพี่เค้าจะโหดเพียงนั้น(ยังอ่านไม่ถึง)

สำหรับคนที่ยังงงๆกับสปอยด์นี้เรื่องไรเนอร์ ดิฉันอยากจะบอกว่า
"ผมรู้ว่าไททั่นที่สูง 60 กว่าเมตร(ที่มีแต่กล้ามเนื้อ) คือ เบลทรูธ  ส่วนไททั่นเกราะ คือ ไรเนอร์..."

...หมดกัน ไรเนอร์ของดิฉัน  (ใครอยากรู้ว่าไททั่นไรเนอร์เป็นไงให้เลื่อนไปบนสุดดูรูปภาพ คนผมเหลืองๆ เกรียนๆ นั่นล่ะไรเนอร์เจ้าค่ะ) หลายคนก็คงรู้แล้วสิเนอะเจ้าคะว่าไอ้ไททั่นสูง 60 เมตร คือไอ้ตัวที่เตะกำแพงโรเซ่และกำแพงมาเรียพัง แล้วไททั่นกรูเข้ามา ส่วนไททั่นเกราะนี่ก็หลงๆลืมบ้างเจ้าค่ะ หรือไม่ก็ไอ้ตัวที่บุกมาตอนคนเขาจะปิดกำแพงล่ะมั๊งนะ?...(ปกติแล้วไททั่นที่สูง 5 เมตรกว่าๆก็ว่าโคตรยักษ์แล้ว ส่วนตัวที่สูง 60 เมตรนี่ก็คง.....)

ถัดมานี้ไม่เกี่ยวข้องเจ้าค่ะ คือมีคนบอกว่าเรื่อง shingeki no kyojin นี่ ถูกสร้างเป็นเกมส์แล้วเจ้าค่ะ
"ไททั่นไม่ได้มีแค่หนังนะ แต่มีเกมด้วย!  http://fenglee.com/game/aog/  มี titan 60 m กับ female titan ครับ"

ใครสนใจลองเล่นดูได้นะเจ้าคะ (แต่ดิฉันไม่ได้เข้าไปหรอก ไม่ค่อยชอบเล่นเกมเท่าไร แต่เหมือนเคยเห็นเพื่อนดิฉันเล่นเป็นเอเรนน่ะเจ้าค่ะ เจอไททั่นวิปริตวิ่งมาจับแด-็กนี่หัวใจดิฉันแทบวายเลยเจ้าค่ะ T^T

อีกคนหนึ่งดิฉันเชื่อว่าท่านอาจดูไม่ออก หมายถึงภาพบนสุดน่ะเจ้าค่ะ จะมีคนทางซ้ายสุดถือมีดอยู่ คิดว่าหลายคนคงคิดว่าเป็นผู้ชายกัน(เพราะตอนแรกดิฉันก็คิดแบบนั้น) แต่จริงๆแล้วคือ "ยูมิล" ที่อยู่กับคริสต้าน่ะเจ้าค่ะ เป็นผู้หญิง (พี่เค้ายูริอ่ะ ดิฉันไม่ชอบ T^T)

คำถาม? : เอเรน ชื่อของเขาเขียนเป็นภาษาอังกฤษ(หรือเยอรมันก็ไม่รู้)ว่า Eren แต่ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ถึงเขียนว่า เอเลน กันหรือเจ้าคะ?

คำถาม2? : เอลวิน เขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า Ervin ทำไมคนถึงอ่านว่า เอลวิน แทนที่จะเป็น เออร์วิน หรือเจ้าคะ?

เรื่องน่ารู้

1. รีไวล์ ชื่อที่แท้จริงเขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า Revile (จริงๆแล้ว ชื่อของรีไวล์ต้องออกเสียงว่า "รีไวลี่"  แต่เพราะมีคนบอกว่ามันแต๋วเกินไปเลยยกเป็นกรณีพิเศษ คือให้ออกเสียงตามภาษาอังกฤษแทน)

2.Jager นามสกุลของเอเรน แปลว่า "ผู้ล่า หรือ นายพราน" แต่ภาษาอังกฤษสำหรับอ่าน เขียนว่า Yeager (คำว่า Jager เหมือนเป็นภาษาเยอรมัน ต้องออกเสียงว่า "เยเกอร์" ไม่ใช่  "เจเกอร์")

3.กำแพงแบ่งออกเป็น 3 ชั้น ชั้นนอกสุดเรียกว่า Wall Maria (กำแพงมาเรีย) ส่วนชั้นกลางเรียกว่า Wall Rose (กำแพงโรเซ่) และ ชั้นในสุดเรียกว่า Wall Sina (กำแพงซีน่า)

4.กองกำลังทหารรุ่นใหม่ที่มีการฝึกอบรมก่อนที่จะได้รับมอบหมายให้มารับหน้าที่ต่าง ๆ แบ่งเป็น 3 ส่วนดังนี้
   กองรักษาการณ์ : มีหน้าที่คอยปกป้องเมืองและเสริมความแข็งแกร่งให้กำแพงเมือง
   กองสำรวจ : มีหน้าที่พร้อมที่จะเสี่ยงชีวิต เพื่อสู้กับไททันนอกกำแพง
   กองสารวัตร : มีหน้าที่ดูแลประชาชนและรับคำสั่งจากพระราชา

5.ตามคติของเรื่องนี้คือ "ถ้าชนะคือรอด แพ้ต้องตาย ถ้าไม่สู้ก็จะแพ้"  มาจากประสบการณ์ที่ผู้เขียนเรื่องนี้คิดอยู่เสมอ  เพราะสมัยก่อนเขาเคยเป็นเด็กอ่อนแอและถูกรังแกเป็นประจำ  (ไม่เข้าใจที่ตัวเองเขียนเท่าไร ก็ผ่านๆมันเถอะ)

6.แม้อาจจะช้าไปหน่อย แต่อยากจะบอกว่า หลายชื่อหลายภาษาของตัวละครในนี้ มาจากภาษาเยอรมันเจ้าค่ะ

หากมีความผิดพลาดประการใดขออภัยอย่างสูงนะเจ้าคะ TT_TT

อ่ะนี่ แถมๆเจ้าค่ะ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 1005889_428625087244585_1091003282_n
ก็มันรับไม่ได้นี่...

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 1003121_423234287783665_1878864649_n
ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 1005704_423234324450328_1395774987_n
...แค่นั้นพี่เค้าก็ (เรื่องมาก)

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 972260_423238607783233_1176516565_n
ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 1001172_423238684449892_1086290062_n
ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ 1010513_423238687783225_1843721197_n
ก็แค่อิจฉาเอง =w=

เครดิต : http://www.doonaa.com/2013/09/shingeki-no-kyojin-attack-on-titan.html

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A0%E0%B8%9E%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%99

เครดิตโดจิน  http://writer.dek-d.com/airairair13/writer/view.php?id=970097
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://writer.dek-d.com/prawploy/
Nodachi D Law
ทีมสำรวจ
ทีมสำรวจ

หน่วย : หน่วยสำรวจ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Mar 29, 2014 7:53 pm

อ่านช่วงแรกๆไม่น่าจะใช่การสปอยล์หรอก คิดว่าน่าจะเป็นข้อสันนิษฐานของแฟนๆมากกว่า

อย่างเช่น ที่กินเข้าไป อ้วกออกมาเป็นไททัน ถ้าเป็นแบบนั้นอีกซักพักเราคงได้เห็นไททันคาร่า(แม่เอเรน)ไม่ก็ไททันมาร์โก้แน่ ฮ่าๆๆ
ส่วนเรื่องที่กริชา(พ่อเอเรน)สร้างไททันนั้นอาจเป็นไปได้ แต่เรื่องกำแพงไม่น่าใช่เพราะกำแพงมีมานานแล้ว (นอกซะจากว่าพ่อเอเรนมีอายุเป็นร้อยปี)
ส่วนรูปคนกับททันคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันเพราะภาพนี้เป็นภาพที่ทางอนิเมะสร้างซึ่งช่วงแรกเขาไม่น่าจะรู้ลึกขนาดที่ว่า มนุษย์สามารถแปลงเป็นไททันได้

แล้วก็ทำไมจุดอ่อนเป็นท้ายทอย อันนี้มีเฉลยในเรื่องอยู่แล้วฮะ(ตอนไหนผมก็จำไม่ได้) เป็นข้อสันนิษฐานของฮันซี่คับ หนึ่งก็คือตรงนั้นเป็นศูนย์รวมประสาทอย่างที่แพรวพลอบบอกนั่นแหละ ถ้าเทียบกับมนุษย์ก็คือขสันหลังข้อแรก(ถ้าจำไม่ผิดนะ) อีกอย่างคือ ถ้าเป็นไททันแปลงจากมนุษย์ตรงนั้นคือ ส่วนหัวพอดี (แบบของเอเรนหรือแอนนี่นั่นแหละ)

หนังสือคนเขียนเขียนมาต่อเนื่องล่ะฮะ แค่อนิเมะสร้างไวจึงมีการตัดเป็นซีซั่นๆไปแค่นั้นเอง (คาดว่าหากมังงะไม่จบคงมีซีซั่น 3 4 5 ตามมา ฮ่าๆๆๆ) ส่วนเรื่องที่ยูมีร์เป็นไททัน ถ้าใครอ่านสปอยล์ก็จะรู้ฮะ... (ท็อป 10 ของทหารเป็นไททันหมดเกือบหมด เอิ่ม... มิน่า...)

ส่วนเรื่องชื่อตัวละครเกือบทั้งหมดใช้สองภาษา เยอรมันกับอะไรผมก็จำไม่ได้(ไม่นับมิคาสะ)
ชื่อเอเรน(ปกติผมก็เรียกงี้นะ) ที่อ่านว่าเอเลน คาดว่าน่าเป็นความเคยชินของผู้แปลไทยเรานี่แหละ เพราะถ้าเป็นภาษาอังกฤษชื่อแนวนี้มักจะเป็น เอเลน(Alen) อเลน อัลเลน(Allen) น่ะฮะ คนที่อ่านก็เลยติดภาพตามด้วย
ส่วนชื่อ Erwin(เออร์วิน) ที่อ่านเอลวินเพราะ ตามภาษาญี่ปุ่นคำทับศัพย์จะเขียนโดยใช้คาตาคานะ ซึ่งญีปุ่นม่มีตัว เออ จึงใช้ตัว เอะ แทนในการเขียน(อย่างที่รู้ว่าญี่ปุ่นมีสระแค่ อะอิอุเอะโอะ) ดังนั้นพอพี่ไทยแปลตามคาตาคานะจึงได้ชื่อ เอลวินด้วยประการฉะนี้แล...
อย่างชื่อ Bertholdt อ่านได้ตั้งหลายสำนัก อย่างมังงะ วิบูลย์กิจแปลเป็น เบลทรูท ถ้าตามสปอย ก็จะมีทั้ง เบทรู เบทรูท เบลทรู บลาๆๆ ถ้าให้อ่านตามตัวผมคงอ่าน เบอร์โทล์ด แต่เวลาเรียกจริงผมเรียกตามพี่วิบูลแกแหละคับ - -

ปล. ยังเสียใจที่สามีเป็นไททัน 60 เมตร... T^T #ผิด
prawploy
prawploy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Mar 29, 2014 8:20 pm

ฮ๋าๆๆๆ ^_^ ท่านดาจิรู้เยอะดีจังเลยเจ้าค่ะ แต่ดิฉันขอแก้ไขสปอยด์ หรือ ข้อสันนิษฐานของแฟนๆ สักหน่อยนะเจ้าคะ

ที่บอกว่า "จุดอ่อนที่ต้องฟันเป็นระยะคือ แนวตั้ง 10 เซนติเมตร แนวนอน 1 เมตร (ต้องพยายามกดมีดให้ลึกด้วย)"

มันเป็นข้อสันนิษฐานที่ผิดเจ้าค่ะ หรือพี่เค้าเขียนสลับกันก็ไม่รู้ เพราะไปดูมาจริงๆแล้ว จุดอ่อนที่ต้องฟันคือระยะ แนวตั้ง 1 เมตร แนวนอน 10 เซนติเมตร เจ้าค่ะ
http://writer.dek-d.com/prawploy/
ทีมสำรวจ
ทีมสำรวจ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Mar 29, 2014 8:31 pm

ก็ไม่ผิดนี่ฮะ... หมายถึงความยาวเป็นแนวนอน 1 เมตร กว้าง(ในแนวตั้ง) 10 เซนรึเปล่า... // อันนี้แล้วแต่จะเรียกแฮะ 555
prawploy
prawploy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Mar 29, 2014 9:08 pm

ไม่ใช่หรอกเจ้าค่ะ พอดีิดิฉันไปดูมาอีกที ระยะตั้ง 1 เมตร กับนอน 10 เซนฯ เป็นตอนที่อาร์มินคุงพูดไว้ก่อนที่จะเสียบมีดไปที่ท้ายทอยไททั่นเอเรนน่ะเจ้าค่ะ ^^
ERViNE
ทหารฝึกหัด
ทหารฝึกหัด
ERViNE

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Apr 05, 2014 2:20 am

โอ้ จริงเหรอเนี่ย....
prawploy
prawploy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSat Apr 05, 2014 5:05 pm

สวัสดีเจ้าค่ะท่านเออร์วิน ^_^ // จับมือ
Luna Jarvis
หัวหน้าทีมสำรวจ
หัวหน้าทีมสำรวจ
Luna Jarvis

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSun Apr 06, 2014 1:29 pm

1. รีไวล์ ชื่อที่แท้จริงเขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า Revile (จริงๆแล้ว ชื่อของรีไวล์ต้องออกเสียงว่า "รีไวลี่" แต่เพราะมีคนบอกว่ามันแต๋วเกินไปเลยยกเป็นกรณีพิเศษ คือให้ออกเสียงตามภาษาอังกฤษแทน)

อุบ...//กลั้นหัวเราะ
ชื่อนั่นถ้าใช้จริง...เคะเลยนะนั่น...//พึมพำ
prawploy
prawploy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeMon Apr 07, 2014 3:38 pm

แก้อีกรอบนะเจ้าคะ เขียนว่า Revaile เจ้าค่ะ =w= (ตกตัว A ง่ะ)
Fame

ที่อยู่ : อยู่...เอ่อ.....ตรงไหนหว่า(ทำไมเมืองใหญ่จัง หาบ้านไม่เจอเลย)

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSun May 04, 2014 7:33 pm

ไททันน่ากลัวง่า
prawploy
prawploy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์   ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์ I_icon_minitimeSun May 04, 2014 8:00 pm

เผลอๆนี่โดนไททั่นจับแด-็กหัวเลยนาเด็จน้อง QwQ

ความจริงของไททั่น(ที่เป็นข้อสันนิษฐาน) + สปอยด์
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1